ತೂಕ ಇಳಿಕೆ: ಯಾವ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಚಯಾಪಚಯವು ಕ್ಷೀಣಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅದು ತೂಕ ಇಳಿಕೆಯ ಮೇಲೆ ಹೇಗೆ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರುತ್ತದೆ ತಿಳಿಯಿರಿ.

0
2695

ಚಯಾಪಚಯ ಮತ್ತು ತೂಕ ನಷ್ಟದ ಬಗ್ಗೆ, ತೂಕ ಇಳಿಸುವುದರ ಬಗ್ಗೆ ಹೇಳುವುದಾದರೆ, ನಿಮ್ಮ ಚಯಾಪಚಯವು ಕ್ಯಾಲೊರಿಗಳನ್ನು ಸುಡುವಲ್ಲಿ ನಿರ್ಣಾಯಕ ಪಾತ್ರವನ್ನು ವಹಿಸುತ್ತದೆ. ಹೆಚ್ಚಿನ ಚಯಾಪಚಯ ಕ್ರಿಯೆ ನಡೆಯುತ್ತಿದ್ದರೆ, ನೀವು ಹೆಚ್ಚು ಕ್ಯಾಲೊರಿಗಳನ್ನು ಸುಡುತ್ತೀರಿ ಮತ್ತು ವೇಗವಾಗಿ ನಿಮ್ಮ ತೂಕ ನಷ್ಟವಾಗುತ್ತದೆ. ಆರೋಗ್ಯಕರ ಆಹಾರ, ವ್ಯಾಯಾಮ ಮತ್ತು ಆರೋಗ್ಯಕರ ಜೀವನಶೈಲಿ ಅಭ್ಯಾಸಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸುವ ಮೂಲಕ ನಿಮ್ಮ ಚಯಾಪಚಯವನ್ನು ನೀವು ವೇಗಗೊಳಿಸಬಹುದು.

ಆದರೆ ನಿಮ್ಮ ವಯಸ್ಸಿನಂತೆ ನೀವು ನಿಯಂತ್ರಿಸಲಾಗದ ಕೆಲವು ಅಂಶಗಳಿವೆ. ವಯಸ್ಸಾದಂತೆ ನಿಮ್ಮ ಚಯಾಪಚಯ ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತದೆ, ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ವಯಸ್ಸಾದವರಿಗೆ ಕಿಲೊ ತೂಕವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುವುದು ಕಷ್ಟವಾಗುತ್ತದೆ. ಹದಿಹರೆಯದ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರ ಚಯಾಪಚಯವು ಉತ್ತುಂಗದಲ್ಲಿದೆ ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ. ಕಿಲೊಗಳನ್ನು ಪಡೆಯುವ ಭಯವಿಲ್ಲದೆ ಅವರು ಏನು ಬೇಕಾದರೂ ತಿನ್ನಬಹುದು.

30 ಮತ್ತು 40 ರ ಆಸುಪಾಸಿನಲ್ಲಿ ಅವರು ಮಧ್ಯವಯಸ್ಸನ್ನು ತಲುಪುವ ಹೊತ್ತಿಗೆ, ಅದು ಕುಸಿಯಲು ಆರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ತೂಕವನ್ನು ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಕಷ್ಟವಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಜನಪ್ರಿಯ ಸಿದ್ಧಾಂತಕ್ಕೆ ವ್ಯತಿರಿಕ್ತವಾಗಿ, ಒಂದು ಹೊಸ ಅಧ್ಯಯನವು ನಮ್ಮ ಚಯಾಪಚಯವು ನಂತರದ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಕ್ಷೀಣಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಇದರರ್ಥ ಮಿಡ್‌ಲೈಫ್‌ನಲ್ಲಿ ಸೊಂಟದ ರೇಖೆಯನ್ನು ವಿಸ್ತರಿಸಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ನಾವು ಅದನ್ನು ದೂಷಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.

ಚಯಾಪಚಯವು ಕ್ಷೀಣಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದಾಗ : ಅಧ್ಯಯನಕ್ಕಾಗಿ, ಡ್ಯೂಕ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ವಿಕಾಸ ಮಾನವಶಾಸ್ತ್ರದ ಸಹಾಯಕ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕ ಹರ್ಮನ್ ಪೊಂಟ್ಜರ್ ಮತ್ತು ಪಿಎಚ್‌ಡಿ ಮತ್ತು ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳ ತಂಡವು 6,600 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಜನರಿಂದ ಸುಟ್ಟ ಸರಾಸರಿ ಕ್ಯಾಲೊರಿಗಳನ್ನು ವಿಶ್ಲೇಷಿಸಿದೆ. ಇದನ್ನು ವಿಶ್ವದಾದ್ಯಂತ ಸುಮಾರು 29 ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ 1 ವಾರದಿಂದ 95 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನವರ ಮೇಲೆ ನಡೆಸಲಾಯಿತು. ಈ ಅಧ್ಯಯನದ ಉದ್ದೇಶವು ಮಾನವ ದೇಹವು ಜೀವಿತಾವಧಿಯಲ್ಲಿ ಹೇಗೆ ಬದಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು. ಅವರ ಸಂಶೋಧನೆಯು ಏನನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ ಎಂಬುದು ಇಲ್ಲಿದೆ.

ಶಿಶುಗಳು : ಶಿಶುಗಳು ಮತ್ತು ಅಂಬೆಗಾಲಿಡುವವರು ಒಂದು ದಿನದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣದ ಕ್ಯಾಲೊರಿಗಳನ್ನು ಸುಡುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಅಧ್ಯಯನವು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ಸೂಚಿಸಿದೆ. ಅವರು ಎಲ್ಲಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಚಯಾಪಚಯ ದರಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ. ಮೊದಲ ಹುಟ್ಟುಹಬ್ಬದ ನಂತರ ಶಿಶುಗಳಲ್ಲಿ ಶಕ್ತಿಯ ಬಳಕೆ ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ವಯಸ್ಕರಿಗಿಂತ ಅವರ ದೇಹದ ಗಾತ್ರಕ್ಕೆ ಶೇಕಡಾ 50 ರಷ್ಟು ಕ್ಯಾಲೊರಿಗಳನ್ನು ವೇಗವಾಗಿ ಸುಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಕಂಡುಕೊಂಡರು.

ಹದಿಹರೆಯದವರು : ಹದಿಹರೆಯದ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ, ಒಟ್ಟಾರೆ ಚಯಾಪಚಯ ಕ್ರಿಯೆಯು ಪ್ರೌಢಾವಸ್ಥೆಗೆ ಮುಂಚೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಶೇಕಡಾ 3 ರಷ್ಟು ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತದೆ. ಇದು 20 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನವರೆಗೂ ಮತ್ತೆ ಅದೇ ವೇಗವನ್ನು ಪಡೆದಾಗಲೂ ಹಾಗೆಯೇ ಇರುತ್ತದೆ. ಈ ಹಂತದಲ್ಲಿ ದೈನಂದಿನ ಕ್ಯಾಲೋರಿ ಸೇವನೆಯಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ತೀವ್ರ ಬದಲಾವಣೆಗಳಿಲ್ಲದಿರುವುದರಿಂದ ಸಂಶೋಧಕರು ಫಲಿತಾಂಶದಿಂದ ಆಶ್ಚರ್ಯಚಕಿತರಾದರು. ಅವರು ಪ್ರೌಢಾವಸ್ಥೆ ಮತ್ತು ಋತುಬಂಧದಿಂದಾಗಿ ಚಯಾಪಚಯ ದರದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಳವನ್ನು ನಿರೀಕ್ಷಿಸುತ್ತಿದ್ದರು.

ಮಧ್ಯ ವಯಸ್ಸು : ಅಧ್ಯಯನದ ಆವಿಷ್ಕಾರವು ಮಧ್ಯವಯಸ್ಸಿನ ಜನರು ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ತೂಕವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುವುದು ಅವರಿಗೆ ಕಷ್ಟಕರವಾಗಿದೆ, ಆದರೆ ನಿಧಾನ ಚಯಾಪಚಯವು ಇದರ ಹಿಂದಿನ ನಿಜವಾದ ಕಾರಣವಲ್ಲ. 20 ರಿಂದ 50 ರವರೆಗಿನ ಶಕ್ತಿಯ ವೆಚ್ಚವು ಅತ್ಯಂತ ಸ್ಥಿರವಾಗಿದೆ ಎಂದು ತಿಳಿದುಬಂದಿದೆ. ಗರ್ಭಾವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿಯೂ ಸಹ, ಪ್ರತಿದಿನ ಸುಡುವ ಕ್ಯಾಲೋರಿಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಗಮನಾರ್ಹ ಬದಲಾವಣೆಗಳಿಲ್ಲ.

ಹಿರಿಯ ವಯಸ್ಕರು : ನೀವು 60ರ ಗಡಿಯನ್ನು ತಲುಪಿದ ನಂತರ ನಿಮ್ಮ ಚಯಾಪಚಯ ಕ್ರಿಯೆಯು ನಿಧಾನವಾಗಲು ಆರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ. ನೀವು 90 ಕ್ಕೆ ತಲುಪುವವರೆಗೆ ಇದು ವರ್ಷಕ್ಕೆ 1 ಶೇಕಡಾ ದರದಲ್ಲಿ ಕುಸಿಯುತ್ತದೆ. ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು 90 ವರ್ಷ ತಲುಪುವ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಅವರು ಸುಮಾರು 25 ಶೇಕಡಾ ಕಡಿಮೆ ಕ್ಯಾಲೊರಿಗಳನ್ನು ಸುಡುತ್ತಾರೆ ಅವರು ತಮ್ಮ ಮಧ್ಯವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಏನು ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದರು ಎನ್ನುವುದಕ್ಕಿಂತ ಇದು ಸ್ನಾಯುವಿನ ದ್ರವ್ಯರಾಶಿಯ ನಷ್ಟದಿಂದಾಗಿರಬಹುದು ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ನಂಬಿದ್ದಾರೆ.

ಬಾಟಮ್ ಲೈನ್ : ನಿಮ್ಮ ಚಯಾಪಚಯವು ತೂಕ ಇಳಿಸುವ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುವುದಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ನಿಮ್ಮ ಮಿಡ್‌ಲೈಫ್‌ನಲ್ಲಿ ತೂಕ ಹೆಚ್ಚಾಗಲು ಇದು ಕಾರಣವಲ್ಲ. ನಿಮ್ಮ ಜೀವನಶೈಲಿ ಮತ್ತು ಆಧಾರವಾಗಿರುವ ರೋಗವು ಸಹ ಇದರಲ್ಲಿ ಒಂದು ಪಾತ್ರವನ್ನು ವಹಿಸಬಹುದು.

ಈ ಮಾಹಿತಿಯು ನಿಮಗೆ ಇಷ್ಟವಾಗಿದ್ದರೆ ಮರೆಯದೇ ನಿಮ್ಮ ಸ್ನೇಹಿತರೊಂದಿಗೆ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಿ, ಒಳ್ಳೆಯ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಸಹ ಒಂದು ಒಳ್ಳೆಯ ವಿಷಯ, ಹಾಗೆಯೇ ಮರೆಯದೆ ನಮ್ಮ ಪೇಜ್ ಅನ್ನು ಲೈಕ್ ಮಾಡಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಪ್ಡೇಟ್ ಗಳನ್ನು ಪ್ರತಿದಿನ ಪಡೆಯಿರಿ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here