ಹಣ ಉಳಿಸುವ ತೂಕ ಇಳಿಸುವ ೧೦ ಸುಲಭ ಸಲಹೆಗಳು. ರಿಸಲ್ಟ್ ಪಕ್ಕ.

0
3168

ಇದು ಸತ್ಯವೇ. ಯಾವುದೇ ಖರ್ಚಿಲ್ಲದೆ ನಮ್ಮ ತೂಕವನ್ನು ನಾವು ತಿಳಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವೇ. ಈ ಪ್ರಶ್ನೆಯನ್ನು ನಾವು ಮನಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರ ಬಳಿಯೇ ಕೇಳಿ ಉತ್ತರ ಪಡೆಯೋಣ. ಬಹಳ ಹೆಸರುವಾಸಿಯಾಗಿರುವ ಮನಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಮ್ಯಾಟ್ ವಾಲರ್ಟ್ ಅವರು ಹೇಳಿರುವ ಪ್ರಕಾರ ತಿನ್ನುವ ಹಾಗೂ ಅದಕ್ಕಾಗಿ ಖರ್ಚು ಮಾಡುವುದರ ಮೇಲೆ ಇದು ನಿರ್ಧರಿತವಾಗುತ್ತದೆ.

ಇದರ ಅರ್ಥವೇನೆಂದರೆ, ಈ ಎರಡು ಕೂಡ ಪರಸ್ಪರ ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದಿದೆ. ಒಂದನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸುವುದು ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ಇನ್ನೊಂದನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಲು ನಿಮಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಈ ರೀತಿಯಾಗಿ ನಿಮ್ಮ ಉಳಿತಾಯವನ್ನು ಸಹ ಹೆಚ್ಚಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ತೂಕವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಬಹುದು. ಇದನ್ನು ಸಾಧಿಸಲು ಹತ್ತು ಸಲಹೆಗಳು ಇಲ್ಲಿವೆ.

1. ಖರ್ಚು ಮಾಡುವ ಸ್ಪ್ರೀಗಳನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಿ : ಜನರು ತಮ್ಮ ಬಜೆಟ್ ಅಥವಾ ಆಹಾರವನ್ನು ‘ಮುರಿಯಲು’ ನಿರ್ಧರಿಸಿದಾಗಲೆಲ್ಲಾ, ಅವರು ತಿನ್ನುವುದು ಅಥವಾ ಹೆಚ್ಚು ಖರ್ಚು ಮಾಡುವುದನ್ನು ಕೊನೆಗೊಳಿಸುತ್ತಾರೆ. ಏಕೆಂದರೆ ದಿನದ ನಿಯಮವು ಈಗಾಗಲೇ ಮುರಿದುಹೋಗಿದೆ ಮತ್ತು ಅವರು ಯಾವಾಗಲೂ ಮರುದಿನ ಪುನರಾರಂಭಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ತಮ್ಮ ದಿನವನ್ನು ಚಾಕೊಲೇಟ್ ಅಥವಾ ಕೆಲವು ಸಿಹಿ ತಿಂಡಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಾರಂಭಿಸುವ ಎಷ್ಟೋ ಜನರಿದ್ದಾರೆ.

ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ತಮ್ಮ ಆಹಾರವನ್ನು ಅನುಸರಿಸಲು ದಿನದ ಶುರುವಿನಿಂದಲೇ “ವಿಫಲ” ವಾಗಿರುವುದರಿಂದ ಇಡೀ ದಿನವನ್ನು ಅತಿಯಾಗಿ ತಿನ್ನುವುದನ್ನು ಹೇಗೆ ಕೊನೆಗೊಳಿಸುತ್ತಾರೆ ಎಂಬ ಪ್ರಶ್ನೆ ಮುಡುತ್ತದೆ. ಶಾಪಿಂಗ್ ಹೋಗಬೇಕೆಂಬ ಬಯಕೆ ಕೂಡ ಆಗಾಗ ಕಾಡುತ್ತಿರುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಮುಂದಿನ ಬಾರಿ ಈ ತರಹದ ಆಹಾರ ತಿನ್ನಬೇಕು, ಶಾಪಿಂಗ್ ಮಾಡಬೇಕು ಎನಿಸಿದಾಗಲೆಲ್ಲಾ, ಒಂದು ವಾಕ್ ಗೆ ಹೋಗಿ. ನಿಮ್ಮ ತಲೆಯನ್ನು ತೆರವುಗೊಳಿಸುವ ಮೂಲಕ ಪ್ರಚೋದನೆಯನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಿ.

2. ನೀವು ಇರುವ ಪರಿಸರವನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಿ : ಎಲ್ಲಾ ಸಮಯದಲ್ಲೂ ಮಾಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಸುತ್ತಾಡುವ ಬದಲು, ನಿಮ್ಮ ನಗರವನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸುವಂತಹ ಹೊಸದನ್ನು ಮಾಡಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ. ಸಣ್ಣ ಅಭ್ಯಾಸಗಳು ಸಹ ದೊಡ್ಡ ವ್ಯತ್ಯಾಸವನ್ನುಂಟುಮಾಡುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಅನಗತ್ಯ ಶಾಪಿಂಗ್ ಅಥವಾ ತಿನ್ನುವುದರಿಂದ ದೂರವಿರಲು ನಿಮಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಒಂದು ಅಧ್ಯಯನದ ಪ್ರಕಾರ, ಕ್ಯಾಂಡಿ ಬಟ್ಟಲನ್ನು ತಮ್ಮ ಮೇಜಿನಿಂದ (ಕೋಣೆಯ ಇನ್ನೊಂದು ಮೂಲೆಯಲ್ಲಿ) ದೂರವಿರಿಸಿದ ಜನರು ಬಹಳ ಕಡಿಮೆ ಮಿಠಾಯಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ನೀವು ತಿನ್ನಲು ಅಥವಾ ಶಾಪಿಂಗ್ ಮಾಡಲು ಪ್ರಚೋದಿಸುವ ಸ್ಥಳಗಳನ್ನು ತಪ್ಪಿಸುವ ಮೂಲಕ ನೀವು ಇರುವ ಪರಿಸರವನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸುವುದು ಅಪಾರ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

3. ಎಲ್ಲೇ ಹೋದರೂ ಬಿಗಿಯಾದ ಬಜೆಟ್ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರಿ : ಕಡಿಮೆ ಖರ್ಚು ಮಾಡುವ ಮತ್ತು ಕಡಿಮೆ ಕ್ಯಾಲೊರಿಗಳನ್ನು ಸೇವಿಸುವ ಬಗ್ಗೆ ನೀವು ಗಂಭೀರವಾಗಿದ್ದರೆ, ನಿಮ್ಮ ಖರ್ಚು ಮಾದರಿಗಳನ್ನು ವಿಶ್ಲೇಷಿಸಿ ಮತ್ತು ಆ ಮಾದರಿಯನ್ನು ಆಧರಿಸಿ ಕಟ್ಟುನಿಟ್ಟಾದ ಬಜೆಟ್ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ರೂಪಿಸಿ. ನಿಮ್ಮ ಎಲ್ಲಾ ಹಣವನ್ನು ಪ್ರತ್ಯೇಕ ಲಕೋಟೆಗಳಾಗಿ ವಿಂಗಡಿಸಿ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿ ಲಕೋಟೆಯನ್ನು ‘ದಿನಸಿ’ ಗಳಂತಹ ಖರೀದಿಸಲು ಉದ್ದೇಶಿಸಿರುವ ವಸ್ತುವಿನ ಹೆಸರಿನೊಂದಿಗೆ ಗುರುತಿಸಿ.

ಈ ಲಕೋಟೆಗಳಲ್ಲಿನ ಹಣ ಮುಗಿದ ನಂತರ, ನೀವು ಅಂತಿಮವಾಗಿ ನಿರ್ವಹಿಸಲು ಉತ್ತಮ ಮಾರ್ಗಗಳನ್ನು ಕಾಣುತ್ತೀರಿ. ಕ್ರೆಡಿಟ್ ಕಾರ್ಡ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸುವ ಜನರು ಅನಾರೋಗ್ಯಕರ ಆಹಾರವನ್ನು ಸೇವಿಸುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ ಎಂದು ಕಾರ್ನೆಲ್ ಅಧ್ಯಯನವು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ನಿಮ್ಮ ಕ್ಯಾಲೊರಿಗಳನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಲು ಯಾವಾಗಲೂ ಮಾಸಿಕ ಬಜೆಟ್ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರಿ.

4. ನೀವೇ ಪ್ರತಿಫಲ : ನಿಮ್ಮ ಹಣ ಉಳಿತಾಯ ಮತ್ತು ತೂಕ ಇಳಿಸುವ ಗುರಿಗಳನ್ನು ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ನೀವು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಬಯಸಿದರೆ, ನಿಮಗಾಗಿ ಪ್ರತಿಫಲ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ನೀಡುವುದು ಒಳ್ಳೆಯದು. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಉಚಿತ ಮಸಾಜ್ ಅಥವಾ ರಿಯಾಯಿತಿ ಯೋಗ ತರಗತಿಗಳಂತಹ ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಅಂಕಗಳನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಆರೋಗ್ಯಕರ ಆಯ್ಕೆಗಳನ್ನು ನೀಡುವ ಕ್ರೆಡಿಟ್ ಕಾರ್ಡ್ ಅನ್ನು ನಿಮಗಾಗಿ ಪಡೆಯಬಹುದು. ಜವಾಬ್ದಾರಿಯುತವಾಗಿರುವುದನ್ನು ನೆನಪಿಡಿ ಮತ್ತು ಸಾಗಿಸಬೇಡಿ.

5. ಗುರಿ ಮುಟ್ಟಲು ಯೋಜನೆ : ಅದು ಹಣ ಉಳಿತಾಯವಾಗಲಿ ಅಥವಾ ತೂಕವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳಲಿ, ನೀವು ಎಷ್ಟು ಉಳಿಸಲು ಅಥವಾ ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಬಯಸುತ್ತೀರಿ ಎಂಬುದನ್ನು ಮೊದಲೇ ನಿರ್ಧರಿಸಿ ಮತ್ತು ಆ ಗುರಿಯತ್ತ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿ. ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ವ್ಯಕ್ತಿತ್ವವನ್ನು ಮನಸ್ಸಿನಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳುವುದರಿಂದ ನೀವು ಆ ಅಂಕಿ ಅಂಶವನ್ನು ಹೇಗೆ ಸಾಧಿಸಲು ಬಯಸುತ್ತೀರಿ ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ವಿವರವಾದ ಹಂತಗಳನ್ನು ಯೋಜಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಅಲ್ಲದೆ, ನಿಮ್ಮ ಗುರಿಗಳನ್ನು ಸಾಧಿಸುವ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ರೂಪಿಸುವಾಗ ನಿಮಗಾಗಿ ಗಡುವನ್ನು ಇಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಿ, ಆದರೆ ವಿಪರೀತ ಆ’ಕ್ರಮಣಕಾರಿ ಗಡುವನ್ನು ನಿಗದಿಪಡಿಸುವ ಬದಲು ವಾಸ್ತವಿಕವಾಗಿರಿ.

6. ನಿಮ್ಮ ವಾರ್ಷಿಕ ಖರ್ಚು ಪರಿಶೀಲಿಸಿ : ಉಳಿತಾಯ ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತೆದೆಯೇ? ಎಲ್ಲಾ ಹಣ ಎಲ್ಲಿ ಹೋಗಿದೆ ಎಂದು ನೋಡಲು ನಿಮ್ಮ ವಾರ್ಷಿಕ ಖರ್ಚು ಮಾದರಿಗಳನ್ನು ನೀವು ಪರಿಶೀಲಿಸುವ ಸಮಯ. ನಿಮ್ಮ ವಾರ್ಷಿಕ ಖರ್ಚು ವರದಿಯು ನೀವು ಯಾವ ರೀತಿಯ ಜೀವನಶೈಲಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದೀರ ಎಂಬ ಸ್ಪಷ್ಟ ಕಲ್ಪನೆಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಆ ಮೂಲಕ ತೂಕ ಇಳಿಸಲು ಮತ್ತು ಹಣವನ್ನು ಉಳಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ವೈದ್ಯರೇ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ನಿಮ್ಮ ವಾರ್ಷಿಕ ಖರ್ಚು ವರದಿಯನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸುವ ಮೂಲಕ ನೀವು ಎಷ್ಟು ಹಣವನ್ನು ವ್ಯರ್ಥ ಮಾಡಿದ್ದೀರಿ ಎಂದು ನೀವು ಕಂಡುಕೊಂಡರೆ, ಏನು ಮಾಡಬೇಕೆಂದು ನಿಮಗೆ ತಿಳಿಯುತ್ತದೆ.

7. ಎಂದಿಗೂ ಅತಿಯಾಗಿ ಏನನ್ನೂ ಮಾಡಬೇಡಿ : ಹೆಚ್ಚು ಖರ್ಚು ಮಾಡುವುದು ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚು ತಿನ್ನುವುದು, ಈ ಎರೆಡೂ ಅಭ್ಯಾಸಗಳು ನಿಮ್ಮನ್ನು ಹಾಳುಮಾಡುತ್ತದೆ. ಜನರು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ತಮ್ಮ ತೂಕ ಮತ್ತು ಬಜೆಟ್ ಅನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುವಾಗ ವಿಪರೀತ ನಡವಳಿಕೆಗಳನ್ನು ಆಶ್ರಯಿಸುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ವೈದ್ಯರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಆದರೆ ಇದು ದೀರ್ಘಾವಧಿಯಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವುದಿಲ್ಲ. ಹೆಚ್ಚು ಪ್ರೇರಿತರಾದ ಯಾರಿಗಾದರೂ ಕೆಲಸ ಮಾಡಬಹುದು, ಆದರೆ ಉಳಿದವುಗಳು ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಹೇಗಾದರೂ ತಮ್ಮ ಹಳೆಯ ಅಭ್ಯಾಸಗಳಿಗೆ ಮರಳುತ್ತವೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ತೂಕ ನಷ್ಟ ಮತ್ತು ಹಣ ಉಳಿತಾಯ ಎರಡರಲ್ಲೂ ಮಿತವಾಗಿ ಅಭ್ಯಾಸ ಮಾಡುವುದು ಅತ್ಯಗತ್ಯ.

8. ನಿಮ್ಮ ಜಿಮ್ ಸದಸ್ಯತ್ವವನ್ನು ಮರು ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ಮಾಡಿ : ನೀವು ಜಿಮ್‌ಗಾಗಿ ಭಾರಿ ಶುಲ್ಕವನ್ನು ಪಾವತಿಸುತ್ತೀರಾ ಆದರೆ ನೀವು ಆಗಾಗ್ಗೆ ಸರಿಯಾಗಿ ಅದರ ಸದುಪಯೋಗ ಪಡೆಯುತ್ತಿಲ್ಲ? ಒಬ್ಬ ವೈದ್ಯರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ, ನೀವು ಜಿಮ್‌ಗೆ ಹೋಗಲು ಇಷ್ಟಪಡದಿದ್ದರೆ, ನಿಮ್ಮ ಸದಸ್ಯತ್ವವನ್ನು ರದ್ದುಗೊಳಿಸಿ. ಆ ಹಣವನ್ನು ಉಳಿಸಿ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ತೂಕವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಅಗ್ಗದ ಮತ್ತು ಮೋಜಿನ ವಿಧಾನಗಳನ್ನು ಬಳಸಿ.

9. ಪ್ರಾರಂಭದಿಂದ ಉಳಿಸಿ : ನಿಮ್ಮ ಸಂಬಳವನ್ನು ಪಡೆದ ತಕ್ಷಣ, ಅದರಲ್ಲಿ 10% ಉಳಿತಾಯವಾಗಿ ತಕ್ಷಣ ಕಾಯ್ದಿರಿಸಿ ಎಂದು ಒಬ್ಬ ಸಲಹೆಗಾರ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಇದು ನಿಮ್ಮ ಯೋಗಕ್ಷೇಮಕ್ಕೂ ಅನ್ವಯಿಸುತ್ತದೆ. ನಿಮ್ಮ ಸಮಯ ಮತ್ತು ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ನೀವು ವಿನಿಯೋಗಿಸುವ ಮೊದಲು, ಚೆನ್ನಾಗಿ ನಿದ್ರೆ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಮತ್ತು ಸರಿಯಾಗಿ ತಿನ್ನುವ ಮೂಲಕ ನಿಮ್ಮನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು ಅದನ್ನು ವಿನಿಯೋಗಿಸಿ.

10. ತಾಳ್ಮೆಯಿಂದಿರಿ : ಈ ಸುಳಿವುಗಳನ್ನು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಲು ಶುರು ಮಾಡಿ. ಆದರೆ ರಾತ್ರೋರಾತ್ರಿ ಮಾಂ’ತ್ರಿಕ ಫಲಿತಾಂಶಗಳನ್ನು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಬೇಡಿ. ಒಳ್ಳೆಯದು ಸಮಯ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ತೂಕ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಖಾತೆಯ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಗಮನಾರ್ಹ ಫಲಿತಾಂಶಗಳನ್ನು ನೀವು ಗಮನಿಸುವ ಮೊದಲು ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯ ಕಾಯಬೇಕಾಗಬಹುದು. ಆದ್ದರಿಂದ, ನೀವು ಒಮ್ಮೆ ಅಥವಾ ಎರಡು ಬಾರಿ ಎಡವಿದರೂ ತಾಳ್ಮೆಯಿಂದಿರಿ. ನಿಮ್ಮ ಗುರಿ ದೀರ್ಘಾವಧಿಯಾಗಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ನೆನಪಿನಲ್ಲಿಡಿ. ಅದು ಸಾಧಿಸಲು ಸಮಯ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ.

ನಿಮ್ಮ ನಿರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ವಾಸ್ತವಿಕವಾಗಿರಿಸುವುದರಿಂದ ಈ ಹಣ ಉಳಿಸುವ ತೂಕ ನಷ್ಟ ಸಲಹೆಗಳನ್ನು ನಿಮ್ಮ ಜೀವನಕ್ಕೆ ಅನ್ವಯಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ – ಇದು ನಿಮಗೆ ಬೇಗನೆ ಫಲ ಕೊಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ! ಈ ಮಾಹಿತಿಯು ನಿಮಗೆ ಇಷ್ಟವಾಗಿದ್ದರೆ ಮರೆಯದೇ ನಿಮ್ಮ ಸ್ನೇಹಿತರೊಂದಿಗೆ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಿ, ಒಳ್ಳೆಯ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಸಹ ಒಂದು ಒಳ್ಳೆಯ ವಿಷಯ, ಹಾಗೆಯೇ ಮರೆಯದೆ ನಮ್ಮ ಪೇಜ್ ಅನ್ನು ಲೈಕ್ ಮಾಡಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಪ್ಡೇಟ್ ಗಳನ್ನು ಪ್ರತಿದಿನ ಪಡೆಯಿರಿ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here